Tổng hợp

Hỏi đáp về giấy chứng nhận quyền sử dụng đất đứng tên hộ gia đình

Hỏi đáp về giấy chứng thực quyền sử dụng đất đứng tên hộ gia đình

Hỏi đáp về Giđó chứng thực quyền sử dụng đất đứng tên hộ gia đình: Con cái có quyền định đoạt, chia của nả lúc Giđó chứng thực quyền sử dụng đất đứng tên hộ gia đình ko? Xây nhà trên đất đấy có được ko? Xem bài viết dưới đây để thông suốt hơn về quyền sử dụng đất của các con lúc giấy chứng thực quyền sử dụng đất đứng tên hộ gia đình.

Quyết định 4487 / QĐ-BYT: Chẩn đoán và điều trị suy dinh dưỡng trẻ con

Quyết định 2913 / QĐ-BGDĐT về chương trình bồi dưỡng cán bộ chấm thi rà soát năng lực tiếng Anh

Nghị định 105/2012 / NĐ-CP về tổ chức lễ tang cán bộ, công chức, nhân viên

Giđó chứng thực quyền sử dụng đất đứng tên hộ gia đình

Hỏi về: 5 2002, tía má tôi ly hôn và chia của nả cũng như quyền nuôi con, 2 anh em ở với mẹ (sinh 5 1992 và em trai 1993). 5 2007, chính quyền có cấp cho mẹ tôi giấy chứng thực quyền sử dụng đất đứng tên gia đình bà: Nguyễn Thị Lộc (mẹ tôi) với diện tích đất là 75 m². Trong thời kì này anh ta kinh doanh rẻ có vay của 1 người, tới 5 2011 mẹ tôi có nói là đã chuyển nhượng sổ đỏ cho người này. Đề cập chuyện sắm bán thì chỉ có mẹ tôi.

5 2013, người này đòi đất và đề xuất 2 mẹ con chuyển đi nơi khác sinh sống, khi đấy anh chị ko biết chỉ nghĩ mẹ mất nên đồng ý dọn đi. Nhưng thực ra mảnh đất có diện tích hơn 130m² nên khi đấy tôi chỉ nghĩ đất bán nóc bao lăm cũng được. Nhưng gọi mãi, chờ mãi cũng ko thấy người nào đứng ra khắc phục, chia đất. Đầu 5 2016, sau lúc mày mò 1 số thông tin, tôi được biết mảnh đất đấy đứng tên hộ gia đình nên 2 anh em cũng có quyền định đoạt của nả chung. Và tôi liên tiếp gọi gia đình tới sửa nhưng mà mãi ko thấy, giữa tháng 7/2016 do chờ lâu ko có nhà để ở nên tôi đã xây ki ốt trên mảnh đất nhưng trước đây mẹ tôi đã bán được 1 nửa. Nhưng 29/7/2016 này có 1 người nói rằng họ đã sang tay mảnh đất của mình (tôi được biết đất đã sang tay cho người khác chứ chẳng phải người đứng tên sắm bán với mẹ tôi) và địa chính cho tôi hỏi. đình chỉ tất cả các hoạt động, cũng như trao đất cho họ. Vậy cho tôi hỏi lúc xây dựng trên đất của gia đình tôi có làm sai quy định hay ko? Và đất đứng tên hộ thì anh chị có quyền định đoạt cũng như phân chia của nả ko? Và biện pháp như thế nào?

Hồi đáp: Giđó chứng thực quyền sử dụng đất do nhà bạn đứng tên nên lúc mẹ bạn chuyển nhượng sổ đỏ cho người khác thì phải có sự thỏa thuận của bạn và em trai bạn theo quy định tại Điều 109 Bộ luật dân sự từ 5 2005. .

Điều 109. Chiếm hữu, sử dụng, định đoạt của nả chung của nhà ở

1. Các thành viên trong hộ gia đình sở hữu, sử dụng của nả chung của hộ gia đình theo phương thức đã thoả thuận.

2- Việc định đoạt hàng hoá là tư liệu sản xuất, hàng hoá thông thường có trị giá phệ là nhà ở phải được tất cả các thành viên từ đủ mười lăm tuổi trở lên đồng ý; đối với các loại của nả chung khác phải được phần nhiều thành viên từ đủ mười lăm tuổi trở lên đồng ý.

Đối với đất chưa có tên trong sổ đỏ thì bạn có thể đề xuất Ủy ban dân chúng cấp huyện cấp giấy chứng thực quyền sử dụng đất theo quy định tại điều 100 (nếu có giấy má chứng minh) hoặc điều 101 (nếu ko có giấy chứng thực. còn đó). tờ trình chứng minh) Luật Đất đai 2013.

Điều 100. Cấp Giđó chứng thực quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và của nả khác gắn liền với đất cho gia đình, tư nhân, tập thể dân cư đang sử dụng đất có giấy má về quyền sử dụng đất

hoi dap ve giay chung nhan quyen su dung dat

1. Hộ gia đình, thể nhân sử dụng đất bất biến có 1 trong các giấy má sau đây thì được cấp Giđó chứng thực quyền sử dụng đất, của nả là nhà ở và của nả khác gắn liền với đất được thanh toán và chẳng phải nộp tiền sử dụng đất. :

a) Giđó tờ về quyền sử dụng đất trước ngày 15 tháng 10 5 1993 do cơ quan có thẩm quyền cấp chỉ cần khoảng tiến hành cơ chế ruộng đất của Nhà nước Việt Nam dân chủ cộng hòa, Chính phủ cách mệnh lâm thời Cộng hòa miền Nam Việt Nam và Nhà nước Cộng hòa xã hội chủ nghĩa. của Việt Nam;

b) Giđó chứng thực quyền sử dụng đất tạm bợ được cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp hoặc được đăng ký vào sổ đăng ký của nả, sổ địa chính trước ngày 15 tháng 10 5 1993;

c) Quyền thừa kế, tặng cho quyền sử dụng đất, bất động sản hợp lí; giấy giao nhà nghĩa tình, nhà tình thương gắn liền với đất;

d) Có hành vi chuyển nhượng quyền sử dụng đất, sắm bán nhà ở gắn liền với đất ở trước ngày 15 tháng 10 5 1993 được Ban Dân vận cấp tập thể công nhận là đã sử dụng trước ngày 15 tháng 10 5 1993;

đ) Hành vi thanh lý, định giá nhà ở gắn liền với đất ở; giấy má sắm bán nhà ở thuộc sở hữu nhà nước theo quy định của luật pháp;

e) Giđó tờ về quyền sử dụng đất do cơ quan có thẩm quyền thuộc cơ chế cũ cấp cho người sử dụng đất;

g) Các loại giấy má khác có trước ngày 15 tháng 10 5 1993 theo quy định của Chính phủ.

2. Hộ gia đình, thể nhân đang sử dụng đất có 1 trong các loại giấy má quy định tại khoản 1 Điều này ghi tên người khác kèm theo văn bản chuyển nhượng quyền sử dụng đất có chữ ký của người có liên can. các đối tác nhưng mà trước ngày Luật này có hiệu lực chưa làm thủ tục chuyển nhượng quyền sử dụng đất theo quy định của luật pháp và ko có gì tranh cãi thì được cấp Giđó chứng thực quyền sử dụng đất. đất, của nả là nhà ở và của nả khác gắn liền với đất nhưng chẳng phải nộp tiền cấp quyền sử dụng đất.

Điều 101. Cấp Giđó chứng thực quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và của nả khác gắn liền với đất cho hộ gia đình, tư nhân đang sử dụng đất nhưng ko có giấy má về quyền sử dụng đất

1. Hộ gia đình, tư nhân trước lúc Luật này có hiệu lực đang sử dụng đất nhưng ko có giấy má quy định tại Điều 100 của Luật này, có hộ khẩu thường trú tại địa phương và đang trực tiếp sản xuất nông nghiệp, nông nghiệp, lâm nghiệp, nuôi trồng thủy sản, làm muối ở địa bàn có điều kiện kinh tế xã hội gian truân, địa bàn có điều kiện kinh tế xã hội đặc thù gian truân nay được Ủy ban dân chúng cấp xã nơi có đất chấp nhận, công nhận đã sử dụng đất bất biến, ko mâu thuẫn. thì bạn sẽ được cấp Giđó chứng thực quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và của nả khác gắn liền với đất và chẳng phải nộp thuế sử dụng đất.

2. Hộ gia đình, người đang sử dụng đất ko có giấy má quy định tại Điều 100 của Luật này nhưng mà đã sử dụng bất biến trước ngày 01 tháng 7 5 2004 và ko vi phạm luật pháp về đất đai. , được Ủy ban dân chúng cấp xã của Thị trấn công nhận là đất ko mâu thuẫn theo quy hoạch sử dụng đất, quy hoạch cụ thể xây dựng đô thị, quy hoạch xây dựng điểm dân cư nông thôn đã được cơ quan nhà nước có thẩm quyền xem xét quy hoạch. thì được cấp Giđó chứng thực quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và của nả khác gắn liền với đất.

Do đấy, cả bạn và anh trai bạn đều có quyền quyết định đối với mảnh đất của gia đình và việc bạn xây dựng ki ốt trên mảnh đất của mình là hoàn toàn đúng quy định của luật pháp.


#Hỏi #đáp #về #giấy #chứng #nhận #quyền #sử #dụng #đất #đứng #tên #hộ #gia #đình

Vik News

Lê Thị Thanh Loan

Cô giáo Lê Thị Thanh Loan tốt nghiệp trường Đại học Sư phạm Hà Nội. Hiện nay, Cô đang giảng dạy tại trường Trường tiểu học Văn Thủy

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai.

Back to top button