Tổng hợp

Quy định về thay đổi ngày cấp chứng minh thư trong sổ bảo hiểm xã hội

Thay đổi ngày cấp DNI trên sổ BHXH

Việc chỉnh sửa ngày cấp DNI trên sổ BHXH có tác động gì tới việc hủy BHXH ko? Vik News VN xin phản hồi đến bạn đọc như sau:Trường hợp ngày cấp trên cấp chứng minh quần chúng ko trùng với ngày cấp chứng minh quần chúng của những người đã đăng ký vào sổ BHXH do cấp lại, cấp đổi chứng minh quần chúng thì khắc phục các lợi quyền an sinh xã hội sẽ ko bị tác động tới lễ hội.

Câu hỏi thường gặp về Thẻ sức khỏe

Thông tư 28/2015 / TT-BLĐTBXH quy định về bảo hiểm thất nghiệp

Nghị định 28/2015 / NĐ-CP chỉ dẫn mới về bảo hiểm thất nghiệp

Quyết định 1035 / QĐ-BHXH quy định về mẫu sổ an sinh xã hội

quy dinh ve thay doi ngay cap chung minh thu

Sự không giống nhau giữa ASXH và DNI, tôi có nên phát hành lại sổ ASXH ko?

Thay đổi ngày cấp chứng minh quần chúng trên sổ BHXH, có phải điều chỉnh thông tin trên sổ BHXH do sai ngày cấp chứng minh quần chúng ko? Thay đổi dữ liệu chứng minh quần chúng trên sổ BHXH như thế nào?

Tóm lược câu hỏi:

Cho em hỏi, em mới đổi CMND. Ở BHXH ngày cấp thẻ là 16/6/2010, nhưng mà tôi mới đổi thẻ mới là ngày 29/10/2015. Như vậy có tác động gì tới việc hủy BHXH ko? Các bạn tham khảo giúp mình nhé.

Làm ơn hãy giải đáp:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến VnDoc.com. Nhiều câu hỏi đã được đặt ra về chủ đề này. Với câu hỏi của bạn, Vik News VN xin đưa ra quan điểm ​​tham vấn như sau:

Tại Điều 29 Quyết định 959 / QĐ-BHXH quy định về mức thu BHXH, BHYT, BHTN; điều hành sổ bảo hiểm xã hội, thẻ bảo hiểm y tế theo quy định sau đây:

“1. Cấp lại sổ BHXH do mất, hỏng, đổi số, gộp sổ BHXH.

………….

3. Cấp lại sổ an sinh xã hội do chỉnh sửa họ, chữ đệm; ngày sinh; giới tính, dân tộc; Quốc tịch”.

Ngoài ra, tại Công văn số 3835 / BHXH-CST ngày 27/9/2013 của BHXH Việt Nam có chỉ dẫn: “… Sổ BHXH chỉ được cấp lại trong trường hợp sổ BHXH bị mất, bị hỏng. hoặc đã chỉnh sửa; đúng họ tên, tháng ngày 5 sinh đã đăng ký vào sổ BHXH. Ngoài các trường hợp nêu trên, nếu người tham dự BHXH, BHTN có chỉnh sửa các nội dung khác như: số chứng minh quần chúng, ngày cấp, nơi cấp, địa chỉ thường trú thì chẳng phải ghi sổ. sẽ được tái bản An sinh xã hội ”.

Theo quy định trên, cơ quan BHXH chỉ cấp lại sổ BHXH trong trường hợp sổ BHXH bị mất, bị hỏng hoặc chỉnh sửa, tu sửa, chỉnh sửa họ tên, tháng ngày 5 sinh đã đăng ký trên sổ BHXH. . an ninh xã hội. Ngoài các trường hợp nêu trên, nếu người tham dự BHXH, BHTN chỉnh sửa các dữ liệu khác như: số chứng minh quần chúng, ngày cấp, nơi cấp, hộ khẩu thường trú thì chẳng phải nộp lại. cấp sổ an sinh xã hội. Quy định này sẽ giúp công nhân chẳng phải phiền lòng, phải vận động nhiều lần, tác động tới thời kì hưởng bảo hiểm.

Như vậy, theo thông tin bạn hỗ trợ do bạn mới đổi chứng minh quần chúng nên có sự chỉnh sửa về tháng ngày 5 cấp chứng minh quần chúng. Căn cứ vào phân tách trên, trường hợp ngày cấp trên cấp chứng minh quần chúng của bạn ko trùng với ngày cấp chứng minh quần chúng đã đăng ký vào sổ BHXH do cấp lại, đổi chứng minh quần chúng. ko có hiệu lực để khắc phục các chương trình an sinh xã hội cho bạn. Trong trường hợp này, cơ quan bảo hiểm sẽ căn cứ vào sổ BHXH của bạn để khắc phục cơ chế BHXH nhưng mà ko cấp lại sổ BHXH với lý do ngày cấp chứng minh quần chúng của cấp trên ko trùng với ngày cấp sổ. của chứng minh quần chúng đã đăng ký trong sổ an sinh xã hội.

Thay đổi ngày cấp thẻ ID

Nếu bạn muốn điều chỉnh ngày cấp chứng minh quần chúng trên sổ BHXH trùng khớp với ngày cấp chứng minh quần chúng trong chứng minh quần chúng hiện nay thì bạn phải lập giấy má và nộp tại cơ quan BHXH nơi doanh nghiệp. đang đóng tiền an sinh xã hội được thanh lý.

Ngoài vấn đề trước ấy, nhiều độc giả còn thắc mắc: đổi số chứng minh quần chúng có được lợi trợ cấp thất nghiệp hay ko? Vik News VN xin phản hồi như sau:

Tôi muốn đổi số chứng minh quần chúng có được lợi trợ cấp thất nghiệp ko?

Hỏi về: Tôi muốn làm bảo hiểm thất nghiệp nhưng mà tôi đã chỉnh sửa số CMND mới khác với số CMND cũ. Tuy nhiên, số chứng minh quần chúng cũ của tôi vẫn còn trong sổ BHXH của tôi. Như vậy có vướng mắc trong việc đóng bảo hiểm thất nghiệp ko?

Hồi đáp: Trên Công văn 3835 / BHXH-CST Có quy định về sai số giữa sổ BHXH và chứng minh quần chúng như sau:

“Thực hiện theo quy định tại Điều 61 Quy chế ban hành kèm theo Quyết định số 1111 / QĐ-BHXH ngày 25/10/2011 của Tổng Giám đốc Bảo hiểm xã hội Việt Nam về việc ban hành Quy chế điều hành thu từ đảm bảo xã hội, Bảo hiểm y tế; điều hành sổ BHXH, thẻ BHYT, người tham dự BHXH, BHTN chỉ được cấp lại sổ BHXH trong trường hợp sổ BHXH bị mất, hỏng, cấp đổi; đúng họ tên, tháng ngày 5 sinh đã đăng ký vào sổ BHXH. Ngoài các trường hợp nêu trên, nếu BHXH, BHTN có chỉnh sửa các nội dung khác như: số chứng minh quần chúng, ngày cấp, nơi cấp, hộ khẩu thường trú thì được. chẳng phải cấp lại sổ An sinh xã hội.

Để tránh trạng thái công nhân phải vận động nhiều lần, gây phiền phức và tác động tới thời kì hưởng bảo hiểm thất nghiệp, đề xuất Bảo hiểm xã hội các tỉnh, thành thị trực thuộc Trung ương hợp nhất với Bộ Lao động – Thương binh và Sở Xã hội các tỉnh, thành thị cùng lúc đề nghị Sở Lao động – Thương binh và Xã hội đề nghị Trung tâm Giới thiệu việc làm ko trả giấy má khắc phục cơ chế bảo hiểm thất nghiệp lúc chưa có mã số. , ngày cấp, nơi cấp hoặc hộ khẩu thường trú kèm theo sổ BHXH để khắc phục kịp thời lợi quyền của người tham dự BHXH, BHTN. ”

Như vậy, việc bạn chỉnh sửa số chứng minh quần chúng sẽ ko tác động tới việc nhận trợ cấp thất nghiệp.

Tóm tắt Trường hợp ngày cấp CMND của bạn ko trùng với ngày cấp CMND đã ghi trên sổ BHXH do cấp lại, đổi CMND, ko có hiệu lực để khắc phục các lợi quyền an sinh xã hội cho bạn và số chứng minh quần chúng của bạn cũng chỉnh sửa ko có hiệu lực để hưởng trợ cấp thất nghiệp.

Chúng tôi chờ đợi rằng các mẹo của chúng tôi sẽ giúp bạn chọn tùy chọn thích thống nhất để khắc phục vấn đề của mình.


#Quy #định #về #thay #đổi #ngày #cấp #chứng #minh #thư #trong #sổ #bảo #hiểm #xã #hội

Vik News

Lê Thị Thanh Loan

Cô giáo Lê Thị Thanh Loan tốt nghiệp trường Đại học Sư phạm Hà Nội. Hiện nay, Cô đang giảng dạy tại trường Trường tiểu học Văn Thủy

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai.

Back to top button